Bạn đã biết cách "click like" cho cuộc sống của mình? - Connect All - Software & Download - 4rum teen

Trở lại   Connect All - Software & Download - 4rum teen > Thông Tin Và Tin Tức Congdongvip.com > News Daily > Love Nine - Nghê Thuật Sống

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Prev Bài viết trước   Bài viết tiếp theo Next
Cũ 11-01-2012, 05:30 PM   #1
ngu ngơ
Mắt ngoan...đừng khóc ♥

Năng lực viết bài: 0
ngu ngơ has a little shameless behaviour in the past
6 Bạn đã biết cách "click like" cho cuộc sống của mình?

Mất không đến 1s với một cú click chuột là bạn có thể Like một trạng thái, bình luận... trên facebook. Thế nhưng ở ngoài đời không phải lúc nào bạn cũng thao tác "click like" được một cách dễ dàng và nhanh chóng như thế.

Bạn phân vân, boăn khoăn giữa nhiều sự lựa chọn và ngập ngừng khi ra quyết định. Đôi lúc dừng lại, bạn chán nản tự hỏi "sở thích của mình là gì?" "đam mê của mình là gì?" "mình muốn làm cái gì?"

Đôi lúc bạn dừng lại, bạn chán nản và tự hỏi "đam mê của mình là gì?"

Thế nhưng, ngay cả khi những sở thích cũng chẳng thể đưa cho bạn một câu trả lời chính xác và hoàn hảo về "Đam mê của mình ở đâu?" thì cũng…chẳng sao. Cứ sống vui vẻ trên hành trình "click like", đừng băn khoăn dằn vặt nó sẽ dẫn đến cái gì cả vì điều quan trọng nhất là khám phá những khả năng tiềm ẩn bên trong bản thân thì bạn đang làm rất tốt đó thôi!

Chưa tìm thấy đam mê, bạn vẫn ổn

Đam mê được định nghĩa như một thái độ sống, một thứ không thể thiếu đối với mỗi người, đặc biệt là người trẻ mà theo cách lý giải của một số người thì nếu thiếu đam mê, cuộc đời của chúng ta sẽ vô nghĩa. Thiếu đam mê với một thứ gì đó, thiếu một mục tiêu theo đuổi thì cuộc sống của chúng ta có thể tẻ nhạt thật nhưng đó chắc chắn không phải là thảm họa.

Chúng ta vẫn sống có nghĩa, theo những cách khác nhau. Và việc bạn có thể đã 20 tuổi mà vẫn chưa xác định được mình đam mê cái gì cũng không phải là quá tồi tệ.

Đam mê là thái độ mà nếu được xếp thứ hạng thì chắc sẽ đứng ở vị trí cao nhất trong một bảng xếp hạng; ở vị trí trên cùng của một cái thang. Để tìm được đam mê, để biết mình sẽ sống, đấu tranh và theo đuổi cho mục tiêu gì thật sự không đơn giản. Chúng ta cần phải bước lên từng nấc một và không phải ai cũng leo lên được đến nấc cuối cùng.

Việc bạn dừng lại ở lưng chừng đâu đó giữa cái thang do chính bạn hoặc do nhiều yếu tố tác động bên ngoài cũng chưa đến mức là vô nghĩa. Đôi khi, chúng ta cũng không nên quá "đam mê chủ nghĩa" hoặc cực đoan, xem nặng cái việc phải- tìm - được- một thứ -gì- đó để "yêu đến điên dại".

Chẳng hạn như riết róng, chín ép, hình thức hóa để bắt buộc bản thân phải tìm cho ra đam mê của mình, rồi kết lại hóa ra đó cũng chưa phải là đam mê thực sự. Và điều còn lại nhiều khi chỉ là những chán nản, hoang mang và bế tắc. Rất nhiều người trẻ chọn thi vào các trường kinh tế, các ngành kinh tế như một trào lưu.

Không phải ai chọn các ngành nghề kinh tế cũng đã xác định được rõ ràng con đường của mình sau này. Nhưng dù có không vì một niềm đam mê tuyệt đỉnh nào đó, thì cũng vẫn sẽ ổn. Suy cho cùng, chỉ cần không quá ghét, còn lại, cảm thấy "thích" là ổn. Vậy có bao nhiêu người đang theo học các ngành kinh tế là vì một niềm đam mê "thay đổi nền kinh tế quốc gia và thế giới" mãnh liệt cơ chứ?

Đam mê chỉ là một yếu tố chứ không phải một sự bảo đảm cho thành công và hạnh phúc. Đôi khi, nếu không tìm thấy một thứ gì đó bạn yêu thích đến mức sẵn sàng hi sinh, đánh đổi để thực hiện đến cùng thì chỉ cần bạn yêu thích vừa đủ với một thái độ nghiêm túc là được.

Tập bắt đầu từ nấc thang sở thích

Không dễ để định vị được một đam mê nào đó còn tiềm ẩn trong bạn và không thể nói trước, bạn có thể theo đuổi được niềm đam mê đó hay không. Thế nhưng, nếu bạn thực sự muốn bắt đầu, thì phải tập tiến lên từ nấc thang thấp nhất.

Bắt đầu từ những thứ, những việc bạn yêu thích, muốn làm hơn mức bình thường. Đó chính là những sở thích của bạn. Trong cuộc sống sinh hoạt và làm việc hằng ngày, không khó để bạn xác định được những sở thích của mình.

Sở hữu một hay nhiều sở thích nào đó khiến cho cuộc sống của mỗi con người thêm phong phú, màu sắc; hoàn thiện và phát huy những khả năng, thế mạnh ta có; giúp chúng ta thể hiện được bản thân tốt hơn, củng cố sự tự tin, lòng yêu cuộc sống…tạo cho mỗi chúng ta những giây phút thư giãn thú vị và tiếp thêm năng lượng để thực hiện tốt hơn những công việc, những khía cạnh khác có thể nhàm chán, đơn điệu hơn nhưng cần thiết phải có trong cuộc sống của mình.

Một sở thích phù hơp - tô màu cho cuộc sống

Hãy tìm một sở thích phù hợp để tô màu cho cuộc sống

Những sở thích tốt mang lại những điều tốt đẹp, làm cuộc sống của bạn trở nên đáng sống hơn bạn tưởng. Một sở thích tốt, lành mạnh được dựa trên nền tảng cơ bản về những khả năng, thế mạnh của bạn, điều kiện vật chất, tinh thần khi bạn theo đuổi nó.

Thêm nữa, đó nên là một sở thích có tính tương tác, kết nối giữa bạn và những người xung quanh; tạo được sự tác động tích cực lên bạn và những người khác. Đơn giản là bạn hoàn toàn cảm thấy thoải mái với sự lựa chọn của mình.

Chẳng ai có thể được gọi là sống nếu không thích ít nhất một thứ gì đó, không có bất cứ một thứ gì muốn làm hay chỉ nghĩ đến nó là đủ khiến một ngày của bạn đỡ u ám hơn. Bạn chẳng cần khoác lên tình cảm của mình hai chữ "đam mê" nếu bạn biết mình thích nhiều thứ ở mức vừa đủ, vừa đủ để khiến bạn vui vẻ, hạnh phúc, hứng khởi khi làm, thế thôi.

Sở thích, ở mức độ nào đó, chưa thể gọi là đam mê. Nhưng từ những sở thích đơn giản, nho nhỏ trong cuộc sống hằng ngày, đến một lúc nào đó, mỗi chúng ta đều có cơ hội tìm thấy được niềm đam mê của chính mình.

Sưu tầm

ngu ngơ đang ẩn   Trả lời với trích dẫn

Đánh dấu

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị